Àlàyé Ìsàlẹ̀ Ìwé
a Èdè Látìn tí wọ́n jogún láti ọ̀dọ̀ àwọn ẹgbẹ́ ọmọ ogun ilẹ̀ Róòmù, tí wọ́n ń pè ní Roman, ti di èdè àdúgbò méjì ní ilẹ̀ Faransé: Ìhà gúúsù ilẹ̀ Faransé ń sọ langue d’oc (tí a tún mọ̀ sí Occitan, tàbí Provençal), tí ìhà àríwá ilẹ̀ Faransé sì ń sọ langue d’oïl (irú èdè Faransé ìgbà ìjímìjí tí wọ́n ń pè ní èdè Faransé Àtijọ́ lẹ́ẹ̀kọ̀ọ̀kan). Àwọn èdè méjèèjì yàtọ̀ síra nípa ọ̀rọ̀ tí wọ́n ń lò fún bẹ́ẹ̀ ni. Ní gúúsù, wọ́n ń lo oc (láti inú ọ̀rọ̀ Látìn náà, hoc); ní àríwá, wọ́n ń lo oïl (láti inú ọ̀rọ̀ Látìn náà, hoc ille), tí ó wá di oui tí èdè Faransé òde òní ń lò.