Àlàyé Ìsàlẹ̀ Ìwé
a Orin tí wọ́n máa ń jó sí ní merengue. Bí wọ́n ṣe bẹ̀rẹ̀ orin merengue náà ni pé àwọn akọrin mélòó kan á máa fi dùùrù tàbí ohun èlò ìkọrin olóhùn agogo kọ orin ọ̀hún tí wọ́n á sì máa lu ìlù tambora sí i (ìyẹn ìlù kékeré olójú méjì kan báyìí). Nígbà tó ṣe, àwọn ẹgbẹ́ akọrin ńláńlá míì (táwọn ará Dominican Republic mọ̀ sí orquestas) bẹ̀rẹ̀ sì dá eré sílẹ̀. Ní báyìí, ọ̀pọ̀ àwọn tó ń kọ irú orin yìí ló ti ń lo ohun èlò ìkọrin bíi dùrù, fèrè gígùn tó rí kọdọrọ, kàkàkí, oríṣiríṣi ìlù kongá àtàwọn ohun èlò ìkọrin mìíràn.