-
Mẹ́talọ́kan—A Ha Fi Kọ́ni Nínú Bibeli Bí?Ilé-Ìṣọ́nà—1993 | October 15
-
-
“Ọ̀kan ni èmi àti Bàbá mi jásí.”—Johannu 10:30.
Novatian (nǹkan bíi 200 sí 258 C.E.) sọ pé: “Níwọ̀n ìgbà tí Ó ti sọ pé ohun ‘kan,’[b] jẹ́ kí ó yé àwọn aládàámọ̀ pé Òun kò sọ pé ẹni ‘kan.’ Nítorí ọ̀kan tí a fi sí ipò kòṣakọ-kòṣabo, dọ́gbọ́n túmọ̀sí ìfohùnṣọ̀kan alájọṣepọ̀, kìí ṣe ìṣọ̀kan ti ara-ẹni. . . . Jù bẹ́ẹ̀ lọ, pé Òun sọ pé ọ̀kan, ní ìtọ́ka sí ìfohùnṣọ̀kan, àti sí ìṣọ̀kan ìdájọ́, àti sí ìbákẹ́gbẹ́ onífẹ̀ẹ́ fúnraarẹ̀, gẹ́gẹ́ bí ó ti bọ́gbọ́nmu pé Bàbá àti Ọmọkùnrin wà ní ìfohùnṣọ̀kan, nínú ìfẹ́, àti nínú ìfẹ́ni.”—Treatise Concerning the Trinity, orí 27.
-
-
Mẹ́talọ́kan—A Ha Fi Kọ́ni Nínú Bibeli Bí?Ilé-Ìṣọ́nà—1993 | October 15
-
-
b Novatian ń tọ́ka sí òtítọ́ náà pé ọ̀rọ̀ náà fún “ọ̀kan” nínú ẹsẹ yìí wà ní ẹ̀yà kòṣakọ-kòṣabo. Fún ìdí èyí, ìtumọ̀ ipilẹṣẹ̀ rẹ̀ ni “ohun kan.” Fiwé Johannu 17:21, níbi tí a ti lo ọ̀rọ̀ Griki fún “ọ̀kan” ní ọ̀nà bíbáramu rẹ́gí. Ó fanilọ́kànmọ́ra pé, New Catholic Encyclopedia (ìtẹ̀jáde 1967) tẹ́wọ́gba De Trinitate tí Novatian, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó fihàn pé nínú rẹ̀ “Ẹ̀mí Mímọ́ ni a kò kà sí Ẹni àtọ̀runwá kan.”
-