ÀKÁ ÌWÉ ORÍ ÍNTÁNẸ́Ẹ̀TÌ ti Watchtower
ÀKÁ ÌWÉ ORÍ ÍŃTÁNẸ́Ẹ̀TÌ
ti Watchtower
Yorùbá
ọ́
  • ẹ
  • ọ
  • ṣ
  • ń
  • ẹ́
  • ẹ̀
  • ọ́
  • ọ̀
  • BÍBÉLÌ
  • ÌTẸ̀JÁDE
  • ÌPÀDÉ
  • yb16 ojú ìwé 82-ojú ìwé 85 ìpínrọ̀ 5
  • Àlàyé Ṣókí Nípa Indonéṣíà

Kò sí fídíò kankan ní apá yìí.

Má bínú, fídíò yìí kò jáde.

  • Àlàyé Ṣókí Nípa Indonéṣíà
  • Ìwé Ọdọọdún Àwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà—2016
Ìwé Ọdọọdún Àwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà—2016
yb16 ojú ìwé 82-ojú ìwé 85 ìpínrọ̀ 5

INDONÉṢÍÀ

Àlàyé Ṣókí Nípa Indonéṣíà

Ilẹ̀ Indonéṣíà wà láàárín ilẹ̀ Éṣíà àti orílẹ̀-èdè Ọsirélíà, òun sì ni orílẹ̀-èdè tó ní àwọn erékùṣù tó fẹ̀ jù láyé. Wọ́n ṣírò pé àwọn erékùṣù yìí lé ní 17,500, téèyàn bá sì débẹ̀ á rí àwọn igbó kìjikìji àtàwọn òkè gàgàrà. Yàtọ̀ síyẹn, àwọn òkè ayọnáyèéfín tó wà lórílẹ̀-èdè yìí lé ni ọgọ́rùn-ún [100]. Nínú gbogbo òkè ayọnáyèéfín tó wà láyé, tiwọn ló máa ń yọ iná àti èéfín jù lọ.

Obìnrin ará Indonéṣíà kan lo ìwérí ilẹ̀ Indonéṣíà

Àwọn Èèyàn Nínú àwọn ilẹ̀ téèyàn pọ̀ sí jù lọ láyé, Indonéṣíà ni ìkẹrin, yàtọ̀ sí Ṣáínà, Íńdíà àti orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà. Ó le ní ọgọ́rùn-ún mẹ́ta [300] ẹ̀yà tó wà níbẹ̀. Àwọn ẹ̀yà Javanese àti Sundanese ló pọ̀ jù, wọ́n ju ìdá méjì àwọn èèyàn tó wà lórílẹ̀-èdè náà.

Ẹ̀sìn Tá a bá kó ẹni mẹ́wàá jọ lórílẹ̀-èdè Indonéṣíà, Mùsùlùmí ni mẹ́sàn-án lára wọn, nígbà táwọn yòókù ń ṣe ẹ̀sìn Híńdù, Búdà tàbí Kristẹni. Ọ̀pọ̀ àwọn èèyàn náà ló tún ń ṣe ẹ̀sìn ìbílẹ̀.

Èdè Ó lé ní ọgọ́rùn-ún méje [700] èdè tí wọ́n ń sọ ní àwọn erékùṣù yìí. Àmọ́, Indonesian ni èdè àjùmọ̀lò tí wọ́n ń sọ, inú èdè Malay lèdè náà sì ti wá. Ọ̀pọ̀ àwọn èèyàn náà ló sì tún ní èdè àbínibí tí wọ́n ń sọ nílé.

Àwọn tí wọ́n ń ṣe àsun

Iṣẹ́ Oúnjẹ Òòjọ́ Àgbẹ̀ alárojẹ lọ̀pọ̀ àwọn èèyàn náà, oníṣòwò sì làwọn míì. Orílẹ̀-èdè yìí ní ọ̀pọ̀ rẹpẹtẹ ohun àmúṣọrọ̀ inú ilẹ̀ àtàwọn nǹkan míì bí igi gẹdú, epo rọ̀bì àti gáàsì abẹ́ ilẹ̀, ibẹ̀ sì ni ọ̀pọ̀ orílẹ̀-èdè ti máa ń ra epo pupa àti rọ́bà.

Oúnjẹ Ìrẹsì ni oúnjẹ táwọn èèyàn náà máa ń jẹ jù. Àwọn oúnjẹ míì tó tún wọ́pọ̀ ni nasi goréng (ìyẹn ìrẹsì tí à ń pè ní fried rice, tí wọ́n wá fi ẹyin àti ẹ̀fọ́ jẹ), satay (ìyẹn àsun), àti gado-gado (ìyẹn sàláàdì àti ẹ̀pà tí wọ́n ti lọ).

Ojú Ọjọ́ Oòrùn máa ń mú gan-an, ó sì máa ń móoru. Wọ́n sábà máa ń ní ìgbà òjò àti ìgbà ẹ̀ẹ̀rùn. Yàtọ̀ síyẹn, ọ̀pọ̀ ìgbà ni àrá máa ń sán.

ILẸ̀ (kìlómítà níbùú àti lóòró)

1,910,931

IYE ÈÈYÀN

256,000,000

IYE AKÉDE LỌ́DÚN 2015

26,246

IYE ÈÈYÀN TÍ AKÉDE KỌ̀Ọ̀KAN MÁA WÀÁSÙ FÚN

9,754

IYE ÀWỌN TÓ WÁ SÍ ÌRÁNTÍ IKÚ KRISTI LỌ́DÚN 2015

55,864

Àwòrán orílẹ̀-èdè Indonéṣíà
    Yorùbá Publications (1987-2025)
    Jáde
    Wọlé
    • Yorùbá
    • Fi Ráńṣẹ́
    • Èyí tí mo fẹ́ràn jù
    • Copyright © 2025 Watch Tower Bible and Tract Society of Pennsylvania
    • Àdéhùn Nípa Lílò
    • Òfin
    • Ètò Nípa Ìsọfúnni Rẹ
    • JW.ORG
    • Wọlé
    Fi Ráńṣẹ́