ÀKÁ ÌWÉ ORÍ ÍNTÁNẸ́Ẹ̀TÌ ti Watchtower
ÀKÁ ÌWÉ ORÍ ÍŃTÁNẸ́Ẹ̀TÌ
ti Watchtower
Yorùbá
ọ́
  • ẹ
  • ọ
  • ṣ
  • ń
  • ẹ́
  • ẹ̀
  • ọ́
  • ọ̀
  • BÍBÉLÌ
  • ÌTẸ̀JÁDE
  • ÌPÀDÉ
  • ijwwd àpilẹ̀kọ 5
  • Bí Eèrà Talamọ́ Ṣe Ń Nu Ìdọ̀tí Ara Rẹ̀

Kò sí fídíò kankan ní apá yìí.

Má bínú, fídíò yìí kò jáde.

  • Bí Eèrà Talamọ́ Ṣe Ń Nu Ìdọ̀tí Ara Rẹ̀
  • Ta Ló Ṣiṣẹ́ Àrà Yìí?
  • Àpilẹ̀kọ Míì Tó Jọ ọ́
  • Kòkòrò Saharan Silver
    Jí!—2017
  • Ọrùn Èèrà
    Jí!—2016
  • Ògbóǹkangí Olùtọ́jú Ọgbà
    Jí!—1997
  • “Káfíńtà”
    Ilé Ìṣọ́ Tí Ń Kéde Ìjọba Jehofa—2010
Àwọn Míì
Ta Ló Ṣiṣẹ́ Àrà Yìí?
ijwwd àpilẹ̀kọ 5
Eèrà talamọ́ ń nu ìdọ̀tí ara rẹ̀

TA LÓ ṢIṢẸ́ ÀRÀ YÌÍ?

Bí Eèrà Talamọ́ Ṣe Ń Nu Ìdọ̀tí Ara Rẹ̀

Kó lè ṣeé ṣe fún kòkòrò láti fò, láti gun nǹkan, àti láti mọ ohun tó ń lọ láyìíká rẹ̀, ó ṣe pàtàkì kó máa nu ìdọ̀tí tó bá yí i lára. Bí àpẹẹrẹ, tí ìdọ̀tí bá wà lára kiní gbọọrọ méjì tó máa ń wà níbi òkè ojú eèrà, kò ní mọ ọ̀nà tó yẹ kó gbà, á ṣòro fún un láti gba ìsọfúnni látọ̀dọ̀ àwọn eèrà yòókù, kò sì ní lè gbóòórùn dáadáa. Alexander Hackmann tó jẹ́ onímọ̀ nípa àwọn ẹranko sọ pé: “O ò lè rí kòkòrò tó dọ̀tí. Wọ́n ti mọ bí wọ́n ṣe lè fi ọgbọ́n nu ìdọ̀tí ara wọn kúrò.”

Rò ó wò ná: Hackmann àtàwọn ẹgbẹ́ rẹ̀ ṣèwádìí nípa bí eèrà talamọ́ ìyẹn Camponotus rufifemur ṣe máa ń nu ìdòtí ara rẹ̀. Wọ́n rí i pé ńṣe ni eèrà yìí máa ń ká ẹsẹ̀ rẹ̀, kó lè dà bí amúga, á wá ki ọ̀kọ̀ọ̀kan kini gbọọrọ ibi ojú rẹ̀ bọ àárín èsẹ̀ tó ká kò náà, á sì fà á yọ pa dà. Àwọn ibi tó rí gbágun-gbàgun lára ẹsẹ̀ rẹ̀ yẹn máa bá a yọ àwọn ìdọ̀tí tó tóbi kúrò. Àwọn ibi wínníwínní tó wà lára ẹsẹ̀ rẹ̀ tí àyè àárín wọn ò fẹ̀ ju irun kéékèèké ló máa ń fi yọ àwọn ìdọ̀tí tí ò fi bẹ́ẹ̀ tóbi.

Wo bí eèrà talamọ́ ṣe ń nu ìdọ̀tí ara rẹ̀

Hackmann àtàwọn ẹgbẹ́ rẹ̀ gbà pé ọgbọ́n tí àwọn eèrà fi ń nu ìdọ̀tí tó bá wà lára wọn lè wúlò fún àwọn onímọ̀ ẹ̀rọ. Bí àpẹẹrẹ, tí wọ́n bá ń ṣe àwọn nǹkan kéékèèké tó máa ń wà nínú ẹ̀rọ abánáṣiṣẹ́, wọ́n lè lo irú ọgbọ́n bẹ́ẹ̀ láti máa fi yọ ìdọ̀tí kúrò lára wọn, torí tí ìdọ̀tí kékeré bá lọ yí àwọn nǹkan kéékèèké náà, ó lè má ṣiṣẹ́ dáadáa.

Kí lèrò rẹ: Ṣé bí eèrà talamọ́ ṣe ń nu ìdọ̀tí ara rẹ̀ yìí kàn ṣàdédé wáyé ni? Àbí ẹnì kan ló ṣiṣẹ́ àrà yìí?

    Yorùbá Publications (1987-2025)
    Jáde
    Wọlé
    • Yorùbá
    • Fi Ráńṣẹ́
    • Èyí tí mo fẹ́ràn jù
    • Copyright © 2025 Watch Tower Bible and Tract Society of Pennsylvania
    • Àdéhùn Nípa Lílò
    • Òfin
    • Ètò Nípa Ìsọfúnni Rẹ
    • JW.ORG
    • Wọlé
    Fi Ráńṣẹ́